![](https://thailandtoday2020news.com/wp-content/uploads/2022/09/S__11231335.jpg)
“ที่ปรึกษารัฐมนตรีเกษตรฯ.”นำทีมชลประทานลงพื้นที่กรุงเทพตะวันออก ช่วย”กทม.”ผันน้ำจากคลองแสนแสบและคลองประเวศน์บุรีรมย์ลงแม่น้ำบางปะกงและอ่าวไทย
นายอลงกรณ์ พลบุตร ที่ปรึกษารัฐมนตรีเกษตรฯ.และรองหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์นำคณะประกอบด้วยนายณฐกร สุวรรณธาดา ว่าที่ร้อยตรีธนิตศักดิ์ ดารามั่น นางสาวณัฐิดา เตาเฟ็ส และนายสุรชาติ มาลาศรี ผอ.สำนักบริหารโครงการ นายชุติมันต์ สกุลพราหมณ์ ผู้อำนวยการสำนักงานชลประทานที่ 11 นายยงยส เนียมทรัพย์ รองผอ.ชป.ที่11 นายธีรภัทร สามไพบูลย์ ผู้อำนวยการโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาพระองค์ไชยานุชิต นายสมเดช ศรีวิเชียร ผู้อำนวยการโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาชลหารพิจิตรลงพื้นที่ติดตามสถานการณ์การบริหารจัดการน้ำของโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาชลหารพิจิตรและโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาพระองค์ไชยานุชิตสำนักงานชลประทานที่11ฝั่งตะวันออกของกรุงเทพมหานคร จังหวัดสมุทรปราการและจังหวัดฉะเชิงเทราโดยได้ตรวจตราการทำงานของสถานีสูบน้ำหนองจอกซึ่งมีเครื่องสูบน้ำด้วยไฟฟ้าจำนวน20เครื่องแต่ละเครื่องสามารถสูบน้ำได้ 3 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาทีกำลังเดินเครื่องสูบน้ำจากคลองแสนแสบลงคลองบางขนากและคลองนครเนื่องเขตสู่แม่น้ำบางปะกงระยะทาง28กิโลเมตรเช่นเดียวกับสถานีสูบน้ำประเวศน์บุรีรมย์ที่กำลังสูบน้ำในคลองประเวศน์บุรีรมย์ไปลงแม่น้ำบางปะกงทางตะวันออกและไปลงคลองพระองค์ไชยานุชิตสู่อ่าวไทยอีกทางหนึ่งโดยต้องบริหารจัดการน้ำให้อยู่ในระดับไม่ล้นตลิ่งเนื่องจากมีชุมชนบ้านเรือนและพื้นที่เกษตรอยู่ตลอดแนวคลอง ทั้งนี้ที่ปรึกษารัฐมนตรีเกษตรฯ.ได้ให้กำลังใจผู้ปฏิบัติงานทุกคนที่ทำงานหามรุ่งหามค่ำช่วยแก้ไขปัญหาอุทกภัยและได้ย้ำถึงนโยบายที่ ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีเกษตรฯสั่งการให้ทุกหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรโดยเฉพาะกรมชลประทานช่วยเหลือกรุงเทพมหานครให้เต็มที่กำลังความสามารถพร้อมกับกำชับให้ดูแลช่วยเหลือประชาชน2ฝั่งคลองรวมทั้งเรือกสวนไร่นาบ่อปลาบ่อกุ้งและฟาร์มปศุสัตว์ในพื้นที่กรุงเทพ สมุทรปราการและฉะเชิงเทราให้ได้รับผลกระทบน้อยที่สุดจากน้ำท่วมในครั้งนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiud8uttNGoqtH73MLIHoCqTapIf_AsLt6iyI4kJCt97LiSP_NL4qvEIILk8raYeCjlzl_lfck3hUXw8p4JXkE1O6gfJHB7oLb6CscMSBxfySVkeNuKdP4ylVoX16s0hNS9ixzAwUnCDpv0BV-dmt-Y_YtyO6nQH53uy1tfiBrmTOPu4YJzR1ZlFz2CoA/w640-h426/S__11231335.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgDn6cc77vHH8WClxLV9akZVz-9tfe2EfqKQm3tToPbc_WfitEnp39SZoddK8eZBuNtDTKL_9WszMIjImcZxuRb1IqiDARwif4WAjeKYyHSrGidjYCzvu5bU-bb0n6kx1gDpMYAOo5UtIgVFIOi4EGum_KYyZL4PZZf2__KBnff536Y_3m5XGmbK9qkNw/w640-h426/S__11231337.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhNrpoctJap81cKF4zhDGg9fr3LBpwNc_FyCJJ-3F3hCls-hlmi2bGn1xY2ze5f_AXhoZthJQSZYwIB7v9yWLXPTEgXLfkwXGqQ4cGLpN6DloiLmtiw-2V_CL2sGt6WEWUpKX1BXZTNpn3841V2G-9XRr18e-27HeLGeIJ9PZ5ka3w0tHsDQPPmC6Xsrg/w640-h426/S__11247663.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg-Ud32RPDlH9htdUqAEERaZphpKvELvzd338zZhm6Vpxv1smAM05nWZxfoceSuOKW0uuK36FZP4RDtCTDSIniLFUqx6A1yBNueq0PlP0JyJepp43H17XWcQkzLgaEeSuK2tjrfZS-BfkZpS2Gxpx7tGnu1il_Fm91WO1WPGoyVC-GNbih_3WvSfHATjA/w640-h360/S__11247670.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhmyhidn592twSTEtq59aclIBrqewgDn1O7ZivtEBrG0kaTuHHHWrCkQciBqvYjtMC1g40md7xEm3uY9nI-Z9NkTZSGcAp9JBEsnQB48Z8DvWQwzE2lFxsZnebK5ta-Soyc7M2AHL6YEahSLIqjBxnl-OSjXZfNn3TYSqUzEGYur-vBQfXUsyr1EBnimA/w640-h426/S__11247674.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6AJRHdmZAikd5wpRZM4ORmRowos-AF0W4cArT5qB8ci7xrBfkI1p0JuY1JlWK4BhTGBnBaVjHKapnUjgJSeCWVNtXXJROb1UgB38S1b8IGCDQK19KwuXNHyQ5rGKUCcEyCI3C28PG5JoLgDdehTKqYYoolD2WsRht1781LzrENa9UtKf9p41psKNjhQ/w640-h426/S__11247681.jpg)
![](https://img1.blogblog.com/img/video_object.png)