![](https://thailandtoday2020news.com/wp-content/uploads/2022/09/S__23625731.jpg)
“อลงกรณ์”นำทีมชลประทานลอกคลองป้องกันน้ำท่วมเพชรบุรีล่วงหน้า พร้อมติดตามความคืบหน้าโครงการบรรเทาอุทกภัยลุ่มน้ำเพชรบุรีตอนล่าง6อำเภอ
นายอลงกรณ์ พลบุตร ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ รองหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์และคณะประกอบด้วยนายพิเชษฐ์ จันทร์เต็มดวง อาสาสมัครชลประทาน(อสชป.) นายศราวุฒิ พุ่มจิตร และนายลือชัย พลายเผือก อดีตกำนันตำบลนาพันสาม ทีมงานเพชรบุรีโมเดลลงพื้นที่ตำบลนาพันสาม อำเภอเมืองเพชรบุรีติดตามความคืบหน้าการลอกคลองกำจัดผักตบชวาและวัชพืชในคลอง D18เพื่อช่วยเหลือจังหวัดเพชรบุรีในการป้องกันน้ำท่วมล่วงหน้าโดยมี นายปริญญา คัชมาตย์ ผู้อำนวยการสำนักงานชลประทานที่14 นายบุญลือ คงชอบ รองผู้อำนวยการสำนักงานชลประทานที่ 14 นายอำนาจ ถี่ถ้วน ผู้อำนวยการส่วนเครื่องจักกล สำนักงานชลประทานที่14 นายสันต์ จรเจริญ ผู้อำนวยการโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาเพชรบุรี ให้การต้อนรับและรายงานผลการดำเนินการกำจัดสิ่งกีดขวางทางระบายน้ำในคลองสายหลักของชลประทานและท้องถิ่นตามข้อเสนอของอดีต ส.ส.เพชรบุรี พรรคประชาธิปัตย์ได้แก่ นายอภิชาติ สุภาแพ่ง ดร.กัมพล สุภาแพ่งและ นายอรรถพร พลบุตร นอกจากนี้ที่ปรึกษารัฐมนตรีเกษตรและคณะยังได้รับคำแนะนำจากพระครูพิศาลวัชรกิจ เจ้าอาวาสวัดนาพรม ในการลงพื้นที่ตำบลนาพันสามอีกด้วย
จากนั้นจึงเดินทางไปดูความคืบหน้าการพัฒนาคลอง ดี.18 ตามโครงการบรรเทาอุทกภัยลุ่มน้ำเพชรบุรีตอนล่างและการขุดลอกคลองกำจัดผักตบชวาและวัชพืชในพื้นที่ตำบลไร่มะขาม อำเภอบ้านลาดโดยมีนายสุทธิพงษ์ พรหมมาตร์ นายกฯ. และคณะผู้บริหารอบต.ไร่มะขามรวมทั้งผู้ใหญ่บ้านหมู่1ให้การต้อนรับ
ทั้งนี้นายอลงกรณ์ได้แสดงความชื่นชมและขอบคุณแทนพี่น้องชาวเพชรบุรีที่หน่วยงานชลประทานทำงานได้อย่างคืบหน้ามีประสิทธิภาพในพื้นที่คลองดี.18เช่นเดียวกับการดำเนินการที่คลองดี.25ในพื้นที่ตำบลบางจาน อำเภอเมืองและตำบลบางแก้ว อำเภอบ้านแหลมซึ่งตนลงไปตรวจราชการเมื่อสัปดาห์ที่แล้วก็สามารถดำเนินการแล้วเสร็จภายใน3วัน เหลือเพียงส่วนการกำจัดผักตบชวาบริเวณต้นคลองดี.25ซึ่งมีขนาดเล็กและแคบในพื้นที่ตำบลช่องสะแกนั้นทางท้องถิ่นจะเป็นผู้ดำเนินการต่อไป
นายอลงกรณ์กล่าวว่า ในส่วนโครงการบรรเทาอุทกภัยลุ่มน้ำเพชรบุรีตอนล่าง จังหวัดเพชรบุรีนั้น ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ได้มอบหมายกรมชลประทานให้เร่งดำเนินการเพื่อแก้ไขปัญหาและบรรเทาอุทกภัยพื้นที่น้ำท่วมซ้ำซากพื้นที่ลุ่มน้ำเพชรบุรีตอนล่าง ในเขตพื้นที่6อำเภอได้แก่ อำเภอท่ายาง อำเภอบ้านลาด อำเภอชะอำ อำเภอเมือง อำเภอเขาย้อย และอำเภอบ้านแหลม ซึ่งเมื่อปลายเดือนที่แล้ว รองอธิบดีกรมชลประทานก็ได้มาลงพื้นที่เพชรบุรีเพื่อเร่งรัดการขับเคลื่อนโครงการตามแผนการระบายน้ำออกสู่ทะเลเพื่อป้องกันแก้ไขปัญหาน้ำท่วมดังนี้
1.ระบายน้ำแม่น้ำเพชรบุรี ออกสู่ทะเลตามธรรมชาติ จำนวน 150 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาที2.การปรับปรุงคลองระบายน้ำ D1 ให้สามารถระบายน้ำได้ จำนวน 350 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาที3.ปรับปรุงคลองระบายน้ำ D9 ให้สามารถระบายน้ำได้ จำนวน 100 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาที (มีการก่อสร้างและใช้งานแล้ว)4.ปรับปรุงคลองระบายน้ำ D18 ให้สามารถระบายน้ำได้ จำนวน 100 ลูกบาศก์เมตรต่อวินาที
นายอลงกรณ์กล่าวเพิ่มเติมว่า เพื่อเพิ่มเส้นทางการสัญจรของประชาชนและการขนส่งรวมทั้งส่งเสริมการท่องเที่ยวจึงให้มีการสร้างถนนคันคลอง เลียบคลองระบายน้ำทั้ง 3 (D1 D9 D18) ความยาวประมาณ 20-30 กิโลเมตร
“โครงการบรรเทาอุทกภัยลุ่มน้ำเพชรบุรีตอนล่าง จังหวัดเพชรบุรี เมื่อสร้างแล้วเสร็จ จะสามารถบรรเทาความเสียหายอันเกิดจากอุทกภัยของจังหวัดเพชรบุรี ได้กว่า 40,000 ครัวเรือน มีพื้นที่การเกษตรเพิ่มขึ้นและยังช่วยรักษาระบบนิเวศบริเวณชายฝั่งโดยผลักดันน้ำเค็มไม่ให้เข้ามาในพื้นที่ทำนาของเกษตรกรอีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEguCnuoxD51tEtt5BcSVpcPbyHAdrqgJbOUlWTZ8LcXhYkaFIVjRSVE5wOMAiJc_Onqt8fOYKTjKcSvCBMJW0xiH8yqkK9pQ1_rXIJi_59CHm4aTf5By1v2I53lz4OTlZbYeIFdQwrqY-A9lu2Pk77TpS9dw0TXBWt_04Bsl-K344RH3qUePKWQfJjUSQ/s320/06DCFFD4-9D9C-464B-951B-58B5E4A8CC18.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEihDSXyDYT4D1YcBqzxLJFlA2UO_EPSCor1yK8QSxJitT6CdhVyRA5Tsg3SOM4cCYC7u_AlptdgT-3Rn2mFd1vMwWesi4xhFMPlGty0rIHzNfRyoe9jks-6Os8bRrNiW7usCj86s-Oh6pxLxGbnZ5p9vpLOrphFPa0D8J2pWjpklJyKDN3x1QrGiwE5UQ/s320/A2BCE5E2-5E5D-42A6-A80A-FF9DF3A8DFB5.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYDKaYcvJq3rnZI6NjZTFrdfQAwHR_gficfCkA-F0VI2wdZ6Oa6aYqpdbqkiKH8KV7je-gAl3arqy0WhvA5US9S4gt3Suq8IxW3xRi3N6BITDGpWVZ2e4QhIgqb9JAw1l_Q_mutJUrd7cP2r8_YX7FrWKCs91vT5EIdDCUDKg4d6vtByYtaH15vuyxQg/s320/ECA60978-66D3-4048-A8E5-2D51137747B5.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiOAA67IVSOummy9QUJy5HUhuGR98_vBfcixa-lfxqo7CDDLDE0SzdlkF1DuQ8N6RvDoIDs4a0DivMV2wQGllnSl9awmBHe_qpzJpvpymC6tvgUUgImcOT1pMgMgXw5AFJEoQpfS_P2YP64V0Elc77v_9s6JJhE1QKKr-wV0iEM-XI-fP6Znh5Zlo7FbA/s320/S__23633929.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjRB2LTTooXHmQqp0F9Ju-M2aNYFMQcz6pzwKsKKbUDD_QTr2QdpZgeOwitB4lrqMKmSJpWHdTQ85gCVAUoN-Xgjr7LUBFUAql0l7s_mXx-kwP7YuxXbn_uJlfgB4f3HWhZa5a8b6Ui4FKXqbOVxfi9eRlR_DHwg8LpDxy6MIYXoMctC_Gh3zfkwWmF0A/w321-h320/0B29CCE3-5627-4C2A-85ED-0025B98B0638.jpg)