![](https://thailandtoday2020news.com/wp-content/uploads/2022/09/B6FBC91F-1ED4-42FB-AD41-FF3889FBDBAD.jpg)
“อลงกรณ์”เดินลึกรุกพัฒนาเพชรบุรีคิกออฟ โครงการพัฒนาเกษตรกรรมยั่งยืนทุกตำบลเป็นจังหวัดแรกพร้อมผนึกศูนย์AICมหาวิทยาลัยราชภัฏเพชรบุรีร่วมขับเคลื่อนเขตส่งเสริมเกษตรอุตสาหกรรมอาหาร”เพชรบุรีฟู้ดวัลเลย์ “และตั้งคณะกรรมการพัฒนาแบรนด์จังหวัดเพชรบุรีเพื่อส่งเสริมการสร้างแบรนด์ของสินค้าเกษตรและผลิตภัณฑ์เกษตรสู่เกษตรมูลค่าสูง
รายงานข่าวจากกระทรวงเกษตรและสหกรณ์แจ้งว่า วันนี้นายอลงกรณ์ พลบุตร ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และคณะได้ลงพื้นที่ตรวจราชการติดตามการดำเนินงานตามนโยบายกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ในพื้นที่จังหวัดเพชรบุรี โดยมี นายธรรมนูญ ศรีวรรธนะ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบุรี ผศ. พจนารถ บัวเขียว รองอธิการบดีฝ่ายยุทธศาสตร์การพัฒนาท้องถิ่นอย่างยั่งยืน ดร.จุฑามาศ ทะแกล้วพันธุ์ ผู้อำนวยการสถาบันเกลือ มหาวิทยาลัยราชภัฏเพชรบุรี นางสาวศิริวรรณ เครือเล็ก เกษตรและสหกรณ์จังหวัดเพชรบุรี ร.ต.อาณัติ หุ่นหลา เกษตรจังหวัดเพชรบุรี และนายสันฑ์ จรเจริญ ผู้อำนวยการโครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาเพชรบุรี สำนักงานชลประทานที่ 14 นายณฐกร สุวรรณธาดา คณะที่ปรึกษารัฐมนตรีเกษตรฯ.พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่จากหน่วยงานต่างๆให้การต้อนรับและเข้าร่วมประชุม โดยในภาคเช้าเป็นการประชุมหารือและรับทราบผลการดำเนินงานของศูนย์เทคโนโลยีเกษตรและนวัตกรรมจังหวัดเพชรบุรี ศูนย์ความเป็นเลิศเกลือทะเล ศูนย์ความเป็นเลิศเกษตรอินทรีย์ และโครงการฟู้ดวัลเลย์จังหวัดภาคกลางตอนล่างรวมทั้งความร่วมมือระหว่างมหาวิทยาลัยราชภัฏเพชรบุรีในการขับเคลื่อนโครงการเพชรบุรีฟู้ดวัลเลย์(Petchburi Food Valley) ภายใต้ระเบียงเศรษฐกิจภาคตะวันตก(Western Economic Corridor)ซึ่งจะมีการนำเสนอโครงการต่อคณะกรรมการความร่วมมือระหว่างกระทรวงเกษตรฯ.และสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย(กรกอ.)เพื่อพิจารณาให้ความเห็นชอบในเดือนตุลาคม และยังได้รับฟังรายงานความก้าวหน้าการดำเนินงานตามนโยบายสำคัญของกระทรวงเกษตรฯ.จากเกษตรและสหกรณ์จังหวัดและส่วนราชการต่างๆโดยนายอลงกรณ์ได้แสดงความยินดีที่ศูนย์AICเพชรบุรีได้รับรางวัลศูนย์AICสมรรถสูงเป็นอันดับหนึ่งของประเทศและชื่นชมผลการปฏิบัติงานในปีงบประมาณ2565 ของหน่วยงานในสังกัดตลอดจนการขับเคลื่อนโครงการ”เพชรบุรีโมเดล”เพื่อเป็นต้นแบบตัวอย่างการปฏิรูปภาคเกษตรกรรมแบบครบวงจรตั้งแต่การผลิตการแปรรูปและการตลาดทั้งออนไลน์ออฟไลน์และตลาดกลางสินค้าเกษตร
ทั้งนี้นายอลงกรณ์ได้ประกาศคิกออฟ โครงการสำคัญที่เป็นอีกคานงัดการปฏิรูปภาคเกษตรของกระทรวงเกษตรฯ.เป็นครั้งแรกในวันนี้ที่จังหวัดเพชรบุรีได้แก่
โครงการพัฒนาเกษตรกรรมยั่งยืนระดับตำบล ภายใต้แนวคิด”บริหารโดยชุมชน เป็นของชุมชน และเพื่อชุมชน “โดยมีคำสั่งแต่งตั้งคณะกรรมการพัฒนาเกษตรกรรมยั่งยืนทุกตำบลของจังหวัดเพชรบุรีเรียบร้อยแล้วจะเป็นกลไกพัฒนาหมู่บ้านตำบลแบบบูรณาการทุกภาคส่วนตามแผนพัฒนาเกษตรกรรมยั่งยืนระดับตำบล
ควบคู่กับการเดินหน้าโครงการเกษตรกรรมยั่งยืนในเมือง “เพชรบุรีสีเขียว”(Green Petchburi) วัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมระบบเกษตรกรรมยั่งยืนในรูปแบบต่างๆ เช่น เกษตรอินทรีย์ เกษตรทฤษฎีใหม่ วนเกษตร เกษตรธรรมชาติ เกษตรผสมผสาน โดยมีการวางโครงสร้างและระบบแบบมีส่วนร่วมในการพัฒนาภาคเกษตรในพื้นที่เมืองและพื้นที่ชุมชนซึ่งทั้ง2โครงการขับเคลื่อนโดยคณะกรรมการพัฒนาเกษตรกรรมยั่งยืนแห่งชาติ ซึ่งมี ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานและมีที่ปรึกษารัฐมนตรีเกษตรฯ.เป็นประธานคณะอนุกรรมการฯ.เพื่อเพิ่มพื้นที่สีเขียวและพัฒนาเกษตรกรรมยั่งยืนครอบคลุม 77 จังหวัด
ที่ปรึกษารัฐมนตรีเกษตรฯ.ยังแจ้งให้ทราบถึงการแต่งตั้งคณะกรรมการพัฒนาแบรนด์จังหวัดเพชรบุรีเป็นชุดแรกเพื่อส่งเสริมการสร้างแบรนด์ของสินค้าเกษตรและผลิตภัณฑ์เกษตรสู่เกษตรมูลค่าสูง
นอกจากนี้ยังได้หารือการเตรียมงาน “สร้างการรับรู้สู่เกษตรกรและการขับเคลื่อนงานแปลงใหญ่จังหวัดเพชรบุรี” และ “โครงการมอบกรรมสิทธิ์และไถ่ชีวิตโคกระบือ เฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 90 พรรษา 12 สิงหาคม 2565” โดยรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรฯ.มาเป็นประธานในวันที่15กันยายนที่จะถึงนี้
สำหรับช่วงบ่ายที่ปรึกษารัฐมนตรีเกษตรฯ.และคณะได้ลงพื้นที่ติดตามการบริหารจัดการน้ำของ โครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาเพชรบุรี สำนักงานชลประทานที่ 14 ในการขุดลอกผักตบชวาในคลองระบายน้ำ D25 พื้นที่ ต่อเนื่องตำบลช่องสะแก หมู่ที่ 6 ตำบลบางแก้ว อำเภอบ้านแหลม และพื้นที่ หมู่ที่ 2 ตำบลบางจาน อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบุรี และตลองD.18เพื่อเตรียมความพร้อมในการรับมือกับปัญหาน้ำท่วม ต่อจากนั้นได้ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมความก้าวหน้าการดำเนินงานวิสาหกิจชุมชนเกษตรอินทรีย์วิถีพอเพียง ตำบลช่องสะแก อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบุรี มีนายสุพจน์ กลิ่มพ่วง เป็นประธาน ดำเนินกิจกรรมปลูกผักเกษตรอินทรีย์ปลอดสารพิษแบบยกแคร่ (ผักสลัด) และแบบโรงเรือนอัจฉริยะ ซึ่งเป็นต้นแบบงานวิจัยในพื้นที่ ได้รับงบประมาณและการสนับสนุนจากสำนักงานพัฒนาวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ (สวทช. ) มหาวิทยาลัยราชภัฏเพชรบุรี สำนักงานเกษตรและสหกรณ์จังหวัด มีกิจกรรมการแปรรูปอาหาร ข้าวเกรียบงาน้ำตาลโตนด กิมจิ (การแปรรูปกิมจิ ดำเนินการร่วมกับมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ซึ่งขณะนี้อยู่ระหว่างดำเนินการขอ อย.) การทำผักเคลผง (สำหรับโรยข้าว) และผักเคลคีโต ร่วมกับมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ และการทำปุ๋ยชีวภาพ (ปุ๋ยโบกาฉิ ดินปลูกต้นไม้)
และการดำเนินงานของศูนย์บ่มเพาะเกษตรกรรุ่นใหม่จังหวัดเพชรบุรี ( young smart farmer )ซึ่งมีการดำเนินกิจกรรม ไข่ไก่อารมณ์ดี ไข่ไก่ชน การขายทำตลาดออนไลน์ขายสินค้าผ่าน shopee Lazada เช่น ต้นตำแยแมวหรือกัญชาแมว ตู้ฟักไข่ไก่จากลังโฟม (ฟักไก่ชน) โคมไฟจากก้านตาลควบคุมการเปิดปิดด้วยสมาร์ทโฟน ฯลฯ เป็นการดำเนินกิจกรรมโดยใช้หลักตลาดนำการผลิต และมีการแปรรูปผลผลิตทางการเกษตร เพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มและการมีพัฒนารถโมบายและร้านค้าชุมชน เพื่อจำหน่ายผลผลิตการเกษตร และสินค้าอุปโภคบริโภค
สำหรับกิจกรรมสุดท้ายคือการตรวจเยี่ยมแปลงใหญ่ข้าว (หมู่ 2,8,10 ตำบลหนองขนาน หมู่ที่ 5 ตำบลหาดเจ้าสำราญ)อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบุรี เพื่อติดตามความก้าวหน้าการดำเนินงานโครงการยกระดับแปลงใหญ่ด้วยเกษตรสมัยใหม่โดยการใช้เครื่องจักรกลการเกษตรทุ่นแรง ซึ่งช่วยในการลดรายจ่าย และเพิ่มรายได้แก่เกษตรกร รวมถึงการแปรรูป และเชื่อมโยงด้านการตลาดอีกด้วย
โดยนายอลงกรณ์ ได้กล่าวชื่นชมและให้กำลังใจในการดำเนินงานของวิสาหกิจชุมชนเกษตรอินทรีย์วิถีพอเพียงตำบลช่องสะแก กลุ่มเกษตรกรรุ่นใหม่(young smart farmer) ศูนย์เครือข่ายศพก.และกลุ่มนาแปลงใหญ่เพชรบุรี.
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgQmDIAkt9jaXOzWuIa0Bv1sJ0NIgo-t6GH0cPuQyiEsXbwlDqXfZhiZvkTVFz9ewIr6TLN-6vkkSjJ8mF8g0MDFIWtj6SAMiqkwKf7tifRzqvC_45mOSmj4ZIxUTdaS_5m971M3ylArndpHdc2CSGvSPzCElNowEHw4cds1Lh5uHYZu6PRewXd4fbuGQ/s320/1A108C3B-96BB-4BEF-AEA0-C96D3A21C3BB.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhm6kMGgl95nuK70t_8nS_y7goGL5cReheaacibrMsVDOZc2qZIQvDfDuBhbBOuCsdLXalABMXUnX_keSOJUr_aAQVY3Im6rDxjU-0raalMsh0-oCbmtXf5sSXQsnWrrgjhUZVLFooQm6E7jVV9qNtef-cQlolLNaRUWhOq5r7icno8xDI4OrcqjSY5cw/s320/1C6FDC6B-D1BF-47A3-AD0C-3AF6FC3697C5.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhqIF-DXzbhr3xxSz_7CnSPsjQm-IAt_QifxQCCC7ukA7gWtbv32SKCgDBZwGtkwCSOurKJs7Mt6mQoF5UIv1PtsQ_FvVWt_eHarom-0CYHcSQlm-FpiH8MiTTK4vpWkC08-SoZ9xSUAGZ5oa8yvdkHV5wRZeqNpM3HxgANmDy-DRNu8njVl7WznjTcNQ/s320/73BFDD6C-538E-4CB2-AC76-0D6C9F5972D1.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhWR1Yvhh4zsfDWQYY08Iwtxi7Vk61NG_8UHxtb8_mP1jn9N1f-xBX6gJN8a3Ei-m1n8aJIlpUCuPbU3e2Kl3VZqCC4jMJMC5RKTa3SZ7V4WptBfm1NKdduUv_al9RK1QM-37eBB1R_9ANWa5FD2uaWqr402Ox6ex1BtH-sIrGHyk1sKjOi7ECsPrlCVw/s320/05806F1B-6654-409B-878B-F796C22A8B09.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgSoZJgcxw40XVbegn_YiqjxvfcVOntEW95gwumte5kyS3rQJHb_fk3N-1V4KMWzesq0dqrSZJdDsaci7QvObudGtLD3tUWfrDZXK8L-FfLG49m-tnxJozBS6MmRxJ6anngjtV34PEpCGLEAlrnWQ1GOtnZoeR0ZwgwTmhuIC2F5zR5Pu209I3va4RLWA/s320/6042F55F-88CD-407F-BA25-1D353CF8369B.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiUJXaG69u374kQIMPiLyyAhX-6quLhEPFw9QJMk96isqK6nWLTXRbB4LzPFKF52298hg1bthPndBOTOouJk5xrktE8x3kZx5pry17o2bqPecwOIsoRhHHKtK03EPJ5GeEh5US9sPJ10-PaZiLQqqdfInYyja0ZGeFogPP-QHfTgBc9lnp16tXMbLvDaA/s320/48858959-675D-4728-AD6C-349E76951C25.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjxw60HSIOlu1my9xcc4T64gMfRbudL5G8qjeW6zVnqZoF-QERuur9kF9cldnmEPc-xGkQ7QNTSpbnpJQYE_x0VbMxClM81IIV-WWVzrNcEHMo2wPv8Bg-Hkk8zcjZccQz6WpYGqJLxAXPFSUwhYLsH1_rkJOMA1nBZUkSkCBab8SJUg4_BV6z5JD3OVQ/s320/B6FBC91F-1ED4-42FB-AD41-FF3889FBDBAD.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiSPK_iZjoPJaDw-54iNv6JhPAFOE_Hzc6BHYEFySLRgvpjyO4N9YF_-Wwkyg2n4rSYKiFl0Y2kzUtb0jl1OBLMJ5unTKIKkhrOhgyUnyIzakp7XzCaoi3sur4tt7BCd9x3i8VXJjBQzJKC31-PpJ37vAenVtpL5ESgkvMIJ2Zuou8A4L6gV_Q5eKefig/s320/DDC47312-450A-4363-BD31-015848875D75.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEglppqTB0CDWOgQtrTTZoV_0vKsJZm6ttsuX_T6eyChdNa8_EiGdNSGb4YcMbCKcF527V48NYroFQP0as2hslfC8D73IaoTEA7t2JElcWx3G9R-s8xFDz5bDGGa1ZMsVFkiN9jTN27iwUGNUBokd21h262VU4HKJk1pqOAz9-GOaXIFeVCBVLM9PT4zBg/s320/FF233304-EACF-427F-88AC-8EA2032249EB.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgenHnAL3Qdh8w01gBoZGQHgLRmZfNTUKNrsuOIY4RFD_ov9y-j5IYfUz06WO5p8jvDP4qnZ73SVStYYSLg5zmMYBJFmjkAEOEsROS52MFdFIiuNcFVoRMRzc_1E2c7iNBhtDaEwdN8IFugoj9VPN9y41db4x06jeqcTe_O65OY41EDeVOrLSBIBXyvBQ/s320/S__11337730.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhzLzLbc7x97brkoMLyjB0S17tBBDz0yw1ac8o_9XXda3NDj0Y-V5eBLiSFtEGwXlCrhby9vXcXzleX2lLk18INnABaBG6pw-5FUfnMA30p1o7azTtuKKY3qbuSPkoM09DuYn_c95i7Yap2wQUuDK0xPgvQnRkzyZy0bX-1BWaGFy0FE3fj1p3B_WLEAw/s320/S__11337734.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjKVfq9HbbeT8UtqSMHm8u-5Md2N460OHV0DcnMg8XSPm9L2Njazlj4VyfpeNYOn8f5rmAyr1eHWAPYO_OiSGGr79HZkhxHxMDyc3qslWsXFu1_LIPRJdX0jUBzQr0h_Bt7tLF4ld-SFVJsY47PRzyMCVtwKa8iLV6HiifUFH9XjX7U1PhRtL6Lx_tdsA/s320/S__11337735.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiSYPU-8QV7CVYhZ-ycwZFnEAYbMPc9fNU5um0YLn8kbqxcRiRjPozy8alpx6Gz2lt_L_q5OONy8mTLZeABeR7xn1kmt8-BtYFfb-0Nr5_X2fci0axH1VKafBBvQcZUEX9UctFtjDzw1nFzlQ_GuFY1hhA48ZxA11vc6H6a6nCpKcQ5pVLM8QL9VTjwpg/s320/S__11337737.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjK5hdny0dG_2ciRd-Dt0-MAWsvloDkLr5YeBnUn_f8FNKKXMu54OR_vVL99NgOujcTt7wi9OGXn0s41_13DEPyu7FSAR4EU_efdE56XeaZOXHbc_oBa7AJ3xJz1r4Qoo0AZEJXIERYlCVjTbCJUVwLaXXRFUr-iCfzJBJDXtlUfBe76tupefCZeZZwng/s320/S__11337738.jpg)